Xóm Nhà Lá 12/6

Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

Xóm Nhà Lá 12/6

tran anh vu 126
tazan
lucky
em tên Ga
8 posters

Nói chiện tôn giáo, chú nào có hứng vô em hầu quạt nan :D

lucky
    lucky

Nói chiện tôn giáo, chú nào có hứng vô em hầu quạt nan :D - Page 3 Empty Re: Nói chiện tôn giáo, chú nào có hứng vô em hầu quạt nan :D

Post  lucky Fri Jan 08, 2010 12:51 pm

em tên Ga wrote:Em kím lòi mắt chưa tìm thấy chú định nghĩa khái niệm này chỗ nào. Chú trích lại cho dễ theo dõi:o
    Còn em nói tính cộng đồng ở đây là theo định nghĩa của văn hóa học: là sự liên kết các thành viên trong cộng đồng với nhau, mỗi người đều hướng tới những người khác.

Đó là tính liên kết mỗi cá thể trong một cộng đồng.
    tazan
    tazan

Nói chiện tôn giáo, chú nào có hứng vô em hầu quạt nan :D - Page 3 Empty Re: Nói chiện tôn giáo, chú nào có hứng vô em hầu quạt nan :D

Post  tazan Fri Jan 08, 2010 2:37 pm

lucky wrote:
    em tên Ga wrote:Em kím lòi mắt chưa tìm thấy chú định nghĩa khái niệm này chỗ nào. Chú trích lại cho dễ theo dõi:o

Trước tiên nói qua định nghĩa cộng đồng phát: Một cộng đồng là một nhóm xã hội của các cơ thể sống chung trong cùng một môi trường thường là có cùng các mối quan tâm chung. Trong cộng đồng người đó là kế hoạch, niềm tin, các mối ưu tiên, nhu cầu, nguy cơ và một số điều kiện khác có thể có và cùng ảnh hưởng đến đặc trưng và sự thống nhất của các thành viên trong cộng đồng.

Có vẽ Lucky và e Gà đang phức tạp hóa vấn đề hay sao ấy chứ, mình thấy "cộng đồng" mà e Gà nhắc tới chính là nói đên tập hợp những người theo Thiên chúa giáo ở Việt nam thôi mà, bao nhiêu đó cũng đủ đáp ứng tất cả các tiêu chí về "cộng đồng" mà Lucky và cả e Gà định nghĩa mà. Mà dù nó có là gì đi nữa thì cái luận điểm về cái gọi là cộng đồng rộng lớn nhất dường như đã chính thức phá sản rồi mà Gà, ít nhất là cũng không thể chứng minh được.

Còn các con số mà Lucky đưa ra đó , e không nghĩ là Gà và Naomi không thế tìm ra trước đó hay ít nhất là chưa một lần có thiện chí search nó, hjhj. Cái chính là các bạn vẫn giữ ý kiến của mình mà không chịu thừa nhận thôi. Dù sao e đánh giá cao thèn Lucky vì nó chính là người giải quyết êm đẹp cho cái Box này, a Naomi thì chẳng giúp ít được gì cả mặc dù a cố ra vẻ là người hòa giải.... cheers Very Happy Bless all you
    em tên Ga

Post  em tên Ga Fri Jan 08, 2010 3:10 pm

tazan wrote:
    Có vẽ Lucky và e Gà đang phức tạp hóa vấn đề hay sao ấy chứ, mình thấy "cộng đồng" mà e Gà nhắc tới chính là nói đên tập hợp những người theo Thiên chúa giáo ở Việt nam thôi mà, bao nhiêu đó cũng đủ đáp ứng tất cả các tiêu chí về "cộng đồng" mà Lucky và cả e Gà định nghĩa mà. Mà dù nó có là gì đi nữa thì cái luận điểm về cái gọi là cộng đồng rộng lớn nhất dường như đã chính thức phá sản rồi mà Gà, ít nhất là cũng không thể chứng minh được.

Còn các con số mà Lucky đưa ra đó , e không nghĩ là Gà và Naomi không thế tìm ra trước đó hay ít nhất là chưa một lần có thiện chí search nó, hjhj. Cái chính là các bạn vẫn giữ ý kiến của mình mà không chịu thừa nhận thôi. Dù sao e đánh giá cao thèn Lucky vì nó chính là người giải quyết êm đẹp cho cái Box này, a Naomi thì chẳng giúp ít được gì cả mặc dù a cố ra vẻ là người hòa giải.... cheers Very Happy Bless all you

Tính cộng đồng khác với cộng đồng chứ Tazan (Lucky vừa rồi chỉ mới chạm tới khái niệm cộng đồng thôi, chưa đụng tới tính cộng đồng). Nếu các bạn không rạch ròi nổi được cái này thì tôi nghĩ không cần thiết phải tranh luận nữa. Tôi không đi làm chuyện vô ích.
    lucky
    lucky

Post  lucky Fri Jan 08, 2010 3:47 pm

em tên Ga wrote:
    Tính cộng đồng khác với cộng đồng chứ Tazan (Lucky vừa rồi chỉ mới chạm tới khái niệm cộng đồng thôi, chưa đụng tới tính cộng đồng). Nếu các bạn không rạch ròi nổi được cái này thì tôi nghĩ không cần thiết phải tranh luận nữa. Tôi không đi làm chuyện vô ích.

Em ga ơi có ai bắt em tranh luận đâu mà em phát biểu mấy câu như thế. Nghe nó "chướng" quá. Đọc xong câu đó tôi nghĩ giống như em đang cố gắng khai sáng cho ae trong forum này vậy (cho dù em ko có ý đó, nhưng cách hành văn của em nó bắt buộc người ta phải hiểu vậy thôi).

Nhắc lại: Một cộng đồng là một nhóm xã hội của các cơ thể sống chung trong cùng một môi trường thường là có cùng các mối quan tâm chung. Trong cộng đồng người đó là kế hoạch, niềm tin, các mối ưu tiên, nhu cầu, nguy cơ và một số điều kiện khác có thể có và cùng ảnh hưởng đến đặc trưng và sự thống nhất của các thành viên trong cộng đồng.

Chính những đặc điểm chung đó làm nên tính cộng động, có thể hiểu cộng đồng và tính cộng đồng ko giống nhau nhưng gần sát và có mối quan hệ mật thiết với nhau.

em tên Ga wrote:
    Ngoài công việc truyền giảng và huấn luyện các giới lãnh đạo trong nước, Giáo hội Công Giáo với 24 giáo phận (orders) có được một hệ thống rộng lớn và hữu hiệu chuyên lo về vấn đề giáo dục và xã hội. Điều này đã làm cho hằng ngàn người trở lại đạo mỗi năm và đã gây ảnh hưởng sâu rộng trong giới trí thức.
    Nhà nước mình hiện nay có thể coi như anti-công giáo. Ko hiểu căn cứ đâu mà em phát biểu mấy câu này. Bữa sau có rút trích ở đâu ra thì đọc lại cho kỹ nha ga.
    em tên Ga

Post  em tên Ga Fri Jan 08, 2010 4:23 pm

Đấy, chú lại nói em đi khai sáng này nọ. Chú cũng biết khơi gớm.
    Em không làm việc vô ích là cãi nhau với các bạn, vì tranh luận mà dẫn đến cãi nhau thì chỉ mất lòng nhau thôi (và lí do là em không tách bạch được đời mạng và đời thực ở ngoài nên mỗi lần choảng nhau với các bạn xong em lại thấy không yên). Em coi topic này là một kinh nghiệm.

Đây là post cuối cùng em ở lại cùng các bạn, lòng em thì em nghĩ chú cũng hiểu rồi, nhưng mà cả chú cũng nói thế thì em không có lí do gì ở lại diễn đàn này nữa. Các bạn sẽ không thấy khó chịu vì những lời lẽ mà các bạn cho là ngông cuồng đòi dạy đời, đòi khai sáng này nọ...ect những ngày tháng tới.

Em và chú một tay gầy dựng forum cho tới ngày hôm nay ao ước lớn nhất của em là diễn đàn lớp chúng ta ngày một xích lại gần nhau hơn. Các bạn mới bắt đầu còn rất bỡ ngỡ, còn chưa biết cách dẫn dắt một topic làm thế nào để thu hút tranh luận...rồi không ít lần em nản lòng và chú động viên cổ lực cùng gầy dựng forum cho tới ngày các bạn tầm thướt vóc dạt như hôm nay. Em viết post này chỉ với ý định thành thật nhận lỗi vì mình đã quá ignorance, quá tự tin vào phán quyết của bản thân mà đã hành động chủ quan, rõ ràng chiến lược em áp dụng forum hoàn toàn không phù hợp. Một lần nữa xin lỗi vì đã làm các bạn bị tổn thương và cảm thấy bất mãn.

P/s: Cốc nước hắt đi không thể lấy lại, Em tên Ga không mong mọi người tha thứ và mọi người xin hãy nhớ là em luôn biết ơn và ghi nhớ những giây phút vui vẻ em đã có được khi chơi chung với các bạn trong cùng diễn đàn.
    tazan
    tazan

Post  tazan Fri Jan 08, 2010 5:27 pm

Tin này buồn quá, thiếu thuyền trưởng thì tàu này sớm muộn cũng cùng chung số phận với thèn Titanic. Dẫu trong 4rum này có choãn nhau loạn xạ đi nữa thì cũng không ảnh hưởng tới tình cảm a e 126 đâu e Gà ah. Không ai có lỗi mà chỉ bất đồng ngôn ngữ thôi , tui nghĩ chuyện này là bình thường mà, e Gà nói vậy không những chỉ mình e mà tất cả mọi người trong cái 4rum này đều cảm thấy ấy nấy hết, 4rum này sụp đổ là lỗi của tất cả mọi người trong đó tui là lớn nhất vì đã là giọt nước làm tràn ly từ mấy pài choản nhau với e Ga mới đây, xin e Gà và mọi người tha thứ, xin lỗi e Gà.

Last edited by tazan on Wed Jul 14, 2010 2:10 pm; edited 1 time in total
    lucky
    lucky

Post  lucky Fri Jan 08, 2010 5:46 pm

em tên Ga wrote:Đấy, chú lại nói em đi khai sáng này nọ. Chú cũng biết khơi gớm.
    Em không làm việc vô ích là cãi nhau với các bạn, vì tranh luận mà dẫn đến cãi nhau thì chỉ mất lòng nhau thôi (và lí do là em không tách bạch được đời mạng và đời thực ở ngoài nên mỗi lần choảng nhau với các bạn xong em lại thấy không yên). Em coi topic này là một kinh nghiệm.

Đây là post cuối cùng em ở lại cùng các bạn, lòng em thì em nghĩ chú cũng hiểu rồi, nhưng mà cả chú cũng nói thế thì em không có lí do gì ở lại diễn đàn này nữa. Các bạn sẽ không thấy khó chịu vì những lời lẽ mà các bạn cho là ngông cuồng đòi dạy đời, đòi khai sáng này nọ...ect những ngày tháng tới.

Em và chú một tay gầy dựng forum cho tới ngày hôm nay ao ước lớn nhất của em là diễn đàn lớp chúng ta ngày một xích lại gần nhau hơn. Các bạn mới bắt đầu còn rất bỡ ngỡ, còn chưa biết cách dẫn dắt một topic làm thế nào để thu hút tranh luận...rồi không ít lần em nản lòng và chú động viên cổ lực cùng gầy dựng forum cho tới ngày các bạn tầm thướt vóc dạt như hôm nay. Em viết post này chỉ với ý định thành thật nhận lỗi vì mình đã quá ignorance, quá tự tin vào phán quyết của bản thân mà đã hành động chủ quan, rõ ràng chiến lược em áp dụng forum hoàn toàn không phù hợp. Một lần nữa xin lỗi vì đã làm các bạn bị tổn thương và cảm thấy bất mãn.

P/s: Cốc nước hắt đi không thể lấy lại, Em tên Ga không mong mọi người tha thứ và mọi người xin hãy nhớ là em luôn biết ơn và ghi nhớ những giây phút vui vẻ em đã có được khi chơi chung với các bạn trong cùng diễn đàn.

Tao đã nói rồi, tao rất hiểu mày. Hiểu những gì mày làm cho forum này và hiểu mục đích topic này khi mở ra. Nhưng cách hành văn của mày khiến người khác hiểu sai ý mày. 10 người đọc bài mày viết thì 8 người hiểu sai ý.

Mày phải tự điều để phù hợp với môi trường xung quanh - cho dù môi trường có tốt hay xấu - vì đã sống chung thì phải chấp nhận, phải điều chỉnh cho phù hợp thì mới tồn tại được, "nhập gia tùy tục" thôi. Mày còn giữ cái "tôi" quá lớn thì sớm muộn gì cũng ra đi mà thôi.

Mày cũng đề ra mục tiêu quá cao, để rồi khi ko hoàn thành thì lại thất vọng. Đừng quá trong mong vào cái room này. Just relax.
    lucky
    lucky

Post  lucky Wed Jul 14, 2010 2:31 pm

Code:
    http://vi.wikipedia.org/wiki/T%C3%B4n_gi%C3%A1o

Sponsored content

Post  Sponsored content

Current date/time is Wed May 15, 2024 9:46 pm