Xóm Nhà Lá 12/6

Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

Xóm Nhà Lá 12/6

tran anh vu 126
tazan
lucky
em tên Ga
8 posters

Nói chiện tôn giáo, chú nào có hứng vô em hầu quạt nan :D

em tên Ga

Nói chiện tôn giáo, chú nào có hứng vô em hầu quạt nan :D - Page 2 Empty Re: Nói chiện tôn giáo, chú nào có hứng vô em hầu quạt nan :D

Post  em tên Ga Thu Jan 07, 2010 8:14 am

Tưởng hơn ai chứ hơn mấy đứa như chú thì hơn làm quái gì.
    Thứ nữa, em không rảnh rỗi đi dạy đời mấy chú. Nếu chú cảm thấy việc vào đây tranh luận không đem lại lợi ích gì ngoài việc ngứa mông và tự chuốc lấy bực bội thì chú cứ việc lượn, nhá.

Chú không đồng ý con số em đưa ra mà chú chả có lí lẽ nào sắc bén hơn là dè bỉu và chỉ trích này nọ sao?
    nguoisaohoa

Nói chiện tôn giáo, chú nào có hứng vô em hầu quạt nan :D - Page 2 Empty Re: Nói chiện tôn giáo, chú nào có hứng vô em hầu quạt nan :D

Post  nguoisaohoa Thu Jan 07, 2010 9:15 am

tao đã nói là tụi mày câm hết máy cái mõm chó lại cho tao nhờ.
    thằng Gà mà nói nhảm nữa thì sẽ bị như vầy nè.........hỉu ko?
    Em tên Ga đã xem qua và xin giữ làm của riêng:D -admin
    em tên Ga

Post  em tên Ga Thu Jan 07, 2010 9:31 am

Chán mấy chú quá, chửi rủa, dè bỉu, rồi tới hâm dọa...hờ hờ
    Em báo với chú Tèo là em xem xong rồi, em cho nó vào thúng rác nhá
    Very Happy
    teo811
    teo811

Post  teo811 Thu Jan 07, 2010 1:29 pm

lâu rồi ko ghé wa 4room, dạo này 4room cũng buồn và vắng tanh như ngày nào, chán thật. tui thấy e Ga triết lý quá là sâu sắc, thiết nghĩ e Gà là nhà triết học sao nhẩy?dù sao đi nữa tui thấy e Gà quả là xa vời với thực tại.Tôn giáo là quyền quyết định lựa chọn của mọi người, còn tui thì chỉ có 1 câu duy nhất đó là: "Tu đâu không bằng tu nhà, Thờ Cha kính Mẹ mới là đi tu". Một câu nói như đùa nhưng nó thật xác thực với mọi con người và thực tại mà chúng ta đang sống, pải không ae 12/6./.
    còn e Gà nói đã đe bài cu Tèo gì đó là bài nào vậy? tui chả hỉu gì cả, thật lố bịch
    Naomi
    Naomi

Post  Naomi Thu Jan 07, 2010 1:39 pm

em tên Ga wrote: Trên thực tế, Công Giáo là tôn giáo có tổ chức, hệ thống nhất ở Việt Nam ngày nay. Với 1.454.842 giáo dân ở miền nam và 833.468 giáo dân ở miền bắc, Công Giáo là một cộng đồng lớn nhất và mạnh mẽ nhất trong xã hội Việt Nam. Ngoài công việc truyền giảng và huấn luyện các giới lãnh đạo trong nước, Giáo hội Công Giáo với 24 giáo phận (orders) có được một hệ thống rộng lớn và hữu hiệu chuyên lo về vấn đề giáo dục và xã hội. Điều này đã làm cho hằng ngàn người trở lại đạo mỗi năm và đã gây ảnh hưởng sâu rộng trong giới trí thức.
    (Tham khảo từ luận án tiến sĩ của Ms Lê Hoàng Phu, 1972).

Theo anh biết thì hiện nay con số tín hữu công giáo đã tăng lên gấp đôi con số 2 triệu rồi em à. Từ năm 1972 tới nay số lượng người theo CG không ngừng tăng trưởng. Anh đồng ý nó là cộng đồng nó lớn mạnh hơn so với các tôn giáo khác (mà anh biết)

A nói là cộng đồng Công giáo mạnh nhất, A đem con số a để minh họa. B nói Phật giáo mạnh nhất cơ, và B đem con số b ra minh họa (ko thể đem dân số VN vào so sánh trong trường hợp này) thế thì người ngoài nhìn vào tranh luận có thể mở mang được gì đó. Còn đây không phải là cuộc tranh luận mà là cãi nhau, anh nghĩ đây là lí do thứ nhất để ngừng topic này ở đây. Lí do thứ 2 là vấn đề ở đây quá lớn, chúng ta cũng chưa trực diện hết những nan đề của đời sống nên chúng ta sẽ chưa có thái độ hay quan điểm chính chắn về mặt niềm tin được.

Em tên Ga nếu có ý đồ muốn xây dựng một topic tranh luận về tôn giáo một cách lành mạnh thì nên có cách mở đầu khác hơn (mặc dù em đã trình bày lí do nhưng Naomi cho như thế cũng là không ổn) đã chọn cách mở đầu như thế thì cho dù em có lý đến đâu cũng sẽ gây mất hòa khí và có lí do chính đáng để các bạn công kích mình.

Tazan bạn không đồng ý với quan điểm của người khác thì có thể phản biện cho ra vấn đề. Anh chưa thấy chú thể hiện được điều này (Anh khách quan góp ý thế, không phải dạy đời chú đâu nhé Razz)

Bemalum thể hiện rất mạnh mẽ quan điểm của mình trong topic này, anh thấy khác trước nhiều Smile Chúc bé năm mới cười nhiều cho má..lúm Surprised

Lucky chưa có động tĩnh gì cả. Chờ chú đốt pháo nhá Smile

Nguoisaohoa nên không muốn bàn chuyện ở trái đất? rabbit
    Surprised
    bemalum

Post  bemalum Thu Jan 07, 2010 3:18 pm

Anh Naomi linh ghê, mới hồi sáng nhắc lâu ngày k thấy anh giờ đã xuất hiện rồi.
    Ga không khích lên thì tụi nó chẳng thèm nhào zô nói đâu, riết ròi cái rum này chết ỉu luôn. Không ngờ pác Tazan và Nguoisaohoa phản ứng zữ quá. Bữa giờ nghe 2 pác đó la làng mà chưa có thời gian nghiên cứu đưa ra lý lẽ mang tính thuyết phục để tiếp chiêu 2 pác í.
    em tên Ga

Post  em tên Ga Thu Jan 07, 2010 3:34 pm

Naomi wrote:
    Theo anh biết thì hiện nay con số tín hữu công giáo đã tăng lên gấp đôi con số 2 triệu rồi em à. Từ năm 1972 tới nay số lượng người theo CG không ngừng tăng trưởng. Anh đồng ý nó là cộng đồng nó lớn mạnh hơn so với các tôn giáo khác (mà anh biết)

Ok, cụ thể hơn 80 triệu người dân Việt, trong đó có 5.667.428 tín hữu Công giáo gồm đủ các dân tộc. Giáo hội ở Việt Nam tính đến 31-12-2003 có: 2.518 giáo xứ thuộc 25 giáo phận và tổng giáo phận.

Naomi vừa đấm vừa xoa khéo thế, em bái.
    Naomi
    Naomi

Post  Naomi Thu Jan 07, 2010 4:02 pm

bemalum wrote:Anh Naomi linh ghê, mới hồi sáng nhắc lâu ngày k thấy anh giờ đã xuất hiện rồi.
    Ga không khích lên thì tụi nó chẳng thèm nhào zô nói đâu, riết ròi cái rum này chết ỉu luôn. Không ngờ pác Tazan và Nguoisaohoa phản ứng zữ quá. Bữa giờ nghe 2 pác đó la làng mà chưa có thời gian nghiên cứu đưa ra lý lẽ mang tính thuyết phục để tiếp chiêu 2 pác í.

Anh vẫn âm thầm dõi theo các bạn đó thôi.
    Thuyết phục các bạn này à? Very Happy Nếu Bé muốn bị tổn thương thì cứ làm như Bé đã nghĩ. Hy vọng là anh sẽ không có dịp thấy em buồn lúc anh quay lại. Chúc bé vui!
    Naomi
    Naomi

Post  Naomi Thu Jan 07, 2010 4:06 pm

em tên Ga wrote:Naomi vừa đấm vừa xoa khéo thế, em bái.

Em tên Ga tả xung hữu đột chốn đây mấy ngày qua, anh phải bái em mới đúng Razz
    tazan
    tazan

Post  tazan Thu Jan 07, 2010 9:36 pm

Sự góp mặt của a Naomi là rất cần thiết tuy nhiên vẫn chưa giải quyết được vấn đề, có lẽ a chưa đọc kĩ hết topic này. Nếu a xem lại kĩ thì sẽ thấy Tazan này chưa nhắc đến câu nào nói Phật giáo hay tôn giáo khác lớn mạnh hơn Công giáo cả đâu anh trai ạ. Sự phản ứng của Tazan này là phản đối lại cái thói kêu ngạo của e tên Ga kia. Cái cách mà e nó đặt tiêu đề cho topic này đã cho thấy sự khiêu khích của e ấy với mọi người rồi, Tazan này xin cảm ơn e Gà đã mở topic này và cũng vô cùng vui sướng vì nhờ topic này mà mình được chửi e Gà sướng mồm như thế.

Nhắc lại chuyện kia nhé, e phản bác con Gà vì cách nó đặt vấn đề, đưa ra mấy con số rồi gán cái mác đồ án của tên nào đó, rồi thích nói gì thì nói. Nó không thuyết phục ở chổ chính người viết cũng không thể thống kê được con số người theo các đạo khác, chỉ có mỗi một con số Công giáo làm sao so sánh để nói nó là lớn mạnh nhất được chứ. Nếu Naomi là người chấm cho cái đồ án đó thì có đặt câu hỏi giống suy nghĩ của tui ở trên không,, một đồ án phải được nghiên cứu kĩ thế mà lại có những sai sót lớn thế ah, vì thế tui mới nói đồ án gà tồ. Và nếu giả thiết là trong đồ án có những thông tin về số lượng tín ngưỡng các tôn giáo khác đi nhé, thì sai sót nằm ở chỗ e Gà đã không tìm kiếm đủ thông tin để post bài, nhưng giả thiết này khó bởi vì trong thời chiến tranh ấy có ai rãnh mà đi thống kê mấy cái này, vả lại nếu có thì chắc chắn nó phải nằm ngay đoạn mà e Gà rút trích.Tui cá là e tên Gà cũng chẳng biết được nó đúng hay sai, cứ đọc qua thấy số đẹp đẹp là bỏ vào cho nó đẹp bài. Chính e Gà là người đưa thông tin không rõ ràng, vì thế tui mới nói tui chẳng cần tìm kiếm gì cả cũng đủ biết e Gà bốc phét. Con số e Gà đưa tui chẳng ý kiến, vấn đề ở chỗ e so sánh ở đâu mà nói vậy, ngay cả Naomi dẫn chứng cũng vậy, không có một phép so sánh nào cả. Người tìm kiếm thông tin không phải là tui mà chính là e Gà để trả lời cho câu hỏi mà tui nói là thiếu thuyết phục đó. Còn mấy con số mới mày mấy bác đưa thì e xin thưa là tối ngày hôm qua e đã search google và biết là đến năm 2004 thì số lượng người theo Công giáo là hơn 5 triệu còn Phật giáo là hơn 10 triệu, ai mạnh hơn ai thì e cũng chả sao, e chẳng quan tâm những con số vớ vẫn này, vì cái mà e muốn nói ở đây chính là thái độ của e Gà.

Em Gà tự cho mình là cao siêu mà coi a e chẳng ra gì, e được cái đọc sách báo nhiều thế là đâm ra bốc phét, đi đến đâu cũng phọt ra mấy từ chuyên môn mà e lụm lặc được rồi sau đó tự sướng theo cái kiểu giống như là "(mịa, có khi mấy chú còn đếch hiểu nền tảg đạo đức là cái nghĩa địa gì cũng nên)" hay "(Em đùa tí. Mà khổ, đùa cũng phải mở ngoặc cho mấy chú biết)"...e tự xem lại mình đi, và nếu e cứ giữ thái độ ấy thì theo a đoán đến năm 2012 e Gà chỉ toàn chơi với dế và mấy thèn đeo kính lúp, vì chỉ có dế mới gáy to hơn e và chỉ có mấy thèn nhìn đời bằng 2 cái đít chai, bỏ kính ra thì đếch thấy gì, cái loại đó mới hiểu được e cơ.
    Naomi
    Naomi

Post  Naomi Thu Jan 07, 2010 10:08 pm

tazan wrote:Sự góp mặt của a Naomi là rất cần thiết tuy nhiên vẫn chưa giải quyết được vấn đề, có lẽ a chưa đọc kĩ hết topic này. Nếu a xem lại kĩ thì sẽ thấy Tazan này chưa nhắc đến câu nào nói Phật giáo hay tôn giáo khác lớn mạnh hơn Công giáo cả đâu anh trai ạ. Sự phản ứng của Tazan này là phản đối lại cái thói kêu ngạo của e tên Ga kia. Cái cách mà e nó đặt tiêu đề cho topic này đã cho thấy sự khiêu khích của e ấy với mọi người rồi, Tazan này xin cảm ơn e Gà đã mở topic này và cũng vô cùng vui sướng vì nhờ topic này mà mình được chửi e Gà sướng mồm như thế.

Nhắc lại chuyện kia nhé, e phản bác con Gà vì cách nó đặt vấn đề, đưa ra mấy con số rồi gán cái mác đồ án của tên nào đó, rồi thích nói gì thì nói. Nó không thuyết phục ở chổ chính người viết cũng không thể thống kê được con số người theo các đạo khác, chỉ có mỗi một con số Công giáo làm sao so sánh để nói nó là lớn mạnh nhất được chứ. Nếu Naomi là người chấm cho cái đồ án đó thì có đặt câu hỏi giống suy nghĩ của tui ở trên không,, một đồ án phải được nghiên cứu kĩ thế mà lại có những sai sót lớn thế ah, vì thế tui mới nói đồ án gà tồ. Và nếu giả thiết là trong đồ án có những thông tin về số lượng tín ngưỡng các tôn giáo khác đi nhé, thì sai sót nằm ở chỗ e Gà đã không tìm kiếm đủ thông tin để post bài, nhưng giả thiết này khó bởi vì trong thời chiến tranh ấy có ai rãnh mà đi thống kê mấy cái này, vả lại nếu có thì chắc chắn nó phải nằm ngay đoạn mà e Gà rút trích.Tui cá là e tên Gà cũng chẳng biết được nó đúng hay sai, cứ đọc qua thấy số đẹp đẹp là bỏ vào cho nó đẹp bài. Chính e Gà là người đưa thông tin không rõ ràng, vì thế tui mới nói tui chẳng cần tìm kiếm gì cả cũng đủ biết e Gà bốc phét. Con số e Gà đưa tui chẳng ý kiến, vấn đề ở chỗ e so sánh ở đâu mà nói vậy, ngay cả Naomi dẫn chứng cũng vậy, không có một phép so sánh nào cả. Người tìm kiếm thông tin không phải là tui mà chính là e Gà để trả lời cho câu hỏi mà tui nói là thiếu thuyết phục đó. Còn mấy con số mới mày mấy bác đưa thì e xin thưa là tối ngày hôm qua e đã search google và biết là đến năm 2004 thì số lượng người theo Công giáo là hơn 5 triệu còn Phật giáo là hơn 10 triệu, ai mạnh hơn ai thì e cũng chả sao, e chẳng quan tâm những con số vớ vẫn này, vì cái mà e muốn nói ở đây chính là thái độ của e Gà.

Em Gà tự cho mình là cao siêu mà coi a e chẳng ra gì, e được cái đọc sách báo nhiều thế là đâm ra bốc phét, đi đến đâu cũng phọt ra mấy từ chuyên môn mà e lụm lặc được rồi sau đó tự sướng theo cái kiểu giống như là "(mịa, có khi mấy chú còn đếch hiểu nền tảg đạo đức là cái nghĩa địa gì cũng nên)" hay "(Em đùa tí. Mà khổ, đùa cũng phải mở ngoặc cho mấy chú biết)"...e tự xem lại mình đi, và nếu e cứ giữ thái độ ấy thì theo a đoán đến năm 2012 e Gà chỉ toàn chơi với dế và mấy thèn đeo kính lúp, vì chỉ có dế mới gáy to hơn e và chỉ có mấy thèn nhìn đời bằng 2 cái đít chai, bỏ kính ra thì đếch thấy gì, cái loại đó mới hiểu được e cơ.

1. Chú phản ứng rất ra dáng của một mụ đàn bà. Anh rất bất ngờ, vì anh tưởng chú là đàn ông cơ.
    2. Số liệu của em Ga được trích từ luận án TS Lê Hoàng Phu, nếu chú có thiện chí tìm sẽ thấy.
    3. Nếu mà chú đưa con số 10 triệu người theo PG ra tranh luận mà em Ga vẫn cứ khăng khăng là CG là cộng đồng mạnh mẽ nhất thì những lời chú nói có thể chấp nhận được.
    4. Có lẽ chỉ có chú là cảm thấy em Gà cao siêu, còn anh không hề thấy thế. Cao siêu chỗ nào nhỉ? Hài hước hóm hỉnh chứ chưa tới mức như chú đề cao thế đâu.
    Em Gà không có thù oán gì với chú này chứ hở? Anh không biết nội bộ lớp mấy bạn, chỉ thấy mấy bạn đem cảm xúc cá nhân vào cuộc tranh luận quá nhiều khiến nó trở nên nát bét.
    lucky
    lucky

Post  lucky Thu Jan 07, 2010 10:18 pm

Chà chà, đã có ý định không tham gia topic này nữa. Nhưng mấy bác máu quá muốn vô góp vài lời.

Trước hết, đề nghị tất cả các bạn khi tham gia tranh luận không dùng từ ngữ quá khích để bài kích người khác. Tôn trọng người khác chính là tôn trọng chính mình. Các bạn nên học cách tranh luận khi tham gia sân chơi ảo đi. Mong rằng không phải đọc những bài viết quá khích của mọi người nữa. Nói ít, hiểu nhiều. Okie.

em tên Ga wrote:
    Mấy chú vô thần cũng được, nhưng mấy chú nên trau dồi cho mình một nền tảng đạo đức. (mịa, có khi mấy chú còn đếch hiểu nền tảg đạo đức là cái nghĩa địa gì cũng nên).

Không hiểu nền tảng đạo đức của mỗi người làm quái gì liên quan tới tôn giáo. Nói như chú anh nào có tôn giáo thì được đánh giá hành kiểm tốt. Anh nào vô thần chắc vào tù ra khám hết rồi. Nền tản đạo đức của mỗi người được tạo nên bởi nhiều yếu tố trong đó có những yếu tố đóng vai trò quan trọng như: gia đình, môi trường sống...tôn giáo chỉ đóng vai trò thứ yếu.
    Nhận xét: một câu quá ngẩn của em gà

em tên Ga wrote:
    Trên thực tế, Công Giáo là tôn giáo có tổ chức, hệ thống nhất ở Việt Nam ngày nay. Với 1.454.842 giáo dân ở miền nam và 833.468 giáo dân ở miền bắc, Công Giáo là một cộng đồng lớn nhất và mạnh mẽ nhất trong xã hội Việt Nam.
    Trước tiên nói qua định nghĩa cộng đồng phát: Một cộng đồng là một nhóm xã hội của các cơ thể sống chung trong cùng một môi trường thường là có cùng các mối quan tâm chung. Trong cộng đồng người đó là kế hoạch, niềm tin, các mối ưu tiên, nhu cầu, nguy cơ và một số điều kiện khác có thể có và cùng ảnh hưởng đến đặc trưng và sự thống nhất của các thành viên trong cộng đồng.

Em ga phat biểu một câu như đúng rồi. Pó tay.
    Theo như naomi nói, tín đồ công giáo hiện nay tại VN tầm 2tr. Nhưng theo con số mình vừa tìm thấy tại thời điểm 2005, VN có 10 triệu tín đồ phật giáo. Vậy xin hỏi em ga cộng đồng nào lớn hơn vậy??????

Còn tiếp..... nghĩ chút đã

Mịa, đang bận mà thấy em ga múa mép quá. Phải google lòi mắt để trả lời nó.

Một lần nữa khẩn thiết đề nghị các bạn bình tĩnh. Em ga không nên dùng những từ ngữ đao ta búa lớn, dễ kích động mọi người. Thanks.
    Naomi
    Naomi

Post  Naomi Thu Jan 07, 2010 10:35 pm

lucky wrote:
    em tên Ga wrote:
    Mấy chú vô thần cũng được, nhưng mấy chú nên trau dồi cho mình một nền tảng đạo đức. (mịa, có khi mấy chú còn đếch hiểu nền tảg đạo đức là cái nghĩa địa gì cũng nên).

Không hiểu nền tảng đạo đức của mỗi người làm quái gì liên quan tới tôn giáo. Nói như chú anh nào có tôn giáo thì được đánh giá hành kiểm tốt. Anh nào vô thần chắc vào tù ra khám hết rồi. Nền tản đạo đức của mỗi người được tạo nên bởi nhiều yếu tố trong đó có những yếu tố đóng vai trò quan trọng như: gia đình, môi trường sống...tôn giáo chỉ đóng vai trò thứ yếu.
    Nhận xét: một câu quá ngẩn của em gà

Nền tảng đạo đức có liên quan nhiều tới tôn giáo đấy chứ chú, nhưng bây giờ chú cho là không liên quan gì cả thì anh cũng có thể hiểu được. Vì anh đã nói, chúng ta chưa đi đến đâu cả, đoạn đường cuộc đời còn dài.

em tên Ga wrote:
    Trên thực tế, Công Giáo là tôn giáo có tổ chức, hệ thống nhất ở Việt Nam ngày nay. Với 1.454.842 giáo dân ở miền nam và 833.468 giáo dân ở miền bắc, Công Giáo là một cộng đồng lớn nhất và mạnh mẽ nhất trong xã hội Việt Nam
    .....Em ga phat biểu một câu như đúng rồi. Pó tay.(luky)

Tầm chương trích cú thế này không được, em Ga đang dẫn số liệu nghiên cứu trong đoạn trích người ta để các bạn tham khảo. Chú nói người ta phát biểu như là đúng rồi là xử hơi ép.

Nếu được chú Lucky trích link cho các bạn tham khảo số liệu 10 triệu tín hữu PG, vì chính anh cũng không cập nhật được con số này. Các bạn cứ tranh luận rõ ràng thế này thì mọi người sẽ học biết nhiều hơn.
    lucky
    lucky

Post  lucky Thu Jan 07, 2010 10:37 pm

Naomi wrote:
    4. Có lẽ chỉ có chú là cảm thấy em Gà cao siêu, còn anh không hề thấy thế. Cao siêu chỗ nào nhỉ? Hài hước hóm hỉnh chứ chưa tới mức như chú đề cao thế đâu.
    5. Em Gà không có thù oán gì với chú này chứ hở? Anh không biết nội bộ lớp mấy bạn, chỉ thấy mấy bạn đem cảm xúc cá nhân vào cuộc tranh luận quá nhiều khiến nó trở nên nát bét.
    4. Không ai ở đây nói nó cao siêu hết. Nhưng từ ngữ nó dùng thì hơi bị ngông cuồng.
    5. Ngược lại đó anh. Kakaka.
    lucky
    lucky

Post  lucky Thu Jan 07, 2010 10:40 pm

Link đây:
    Code:
    http://vi.wikipedia.org/wiki/Vi%E1%BB%87t_Nam

Việt Nam là một nước có nhiều tôn giáo, theo thống kê của Ban Tôn giáo chính phủ Việt Nam năm 2005, hiện có gần 10 triệu tín đồ Phật giáo [16], (còn theo số liệu năm 2008 của Giáo hội Phật giáo Việt Nam, hiện có gần 45 triệu tín đồ Phật giáo)[17], 5,5 triệu tín đồ Công giáo[18], 2,4 triệu tín đồ Cao Đài[19], 1,3 triệu tín đồ Hòa Hảo[19], 1 triệu tín đồ Tin Lành[19] và 60.000 tín đồ Hồi giáo[19]. Trên thực tế, đại đa số người dân Việt Nam có tục lệ thờ cúng tổ tiên, nhiều người theo các tín ngưỡng dân gian khác như Đạo Mẫu, và thường đến cầu cúng tại các đền chùa Phật giáo, Khổng giáo và Đạo giáo. Ngoài ra, có một số các tôn giáo khác như Hồi giáo, Bà la môn...
    lucky
    lucky

Post  lucky Thu Jan 07, 2010 10:42 pm

Naomi wrote:

Nền tảng đạo đức có liên quan nhiều tới tôn giáo đấy chứ chú, nhưng bây giờ chú cho là không liên quan gì cả thì anh cũng có thể hiểu được. Vì anh đã nói, chúng ta chưa đi đến đâu cả, đoạn đường cuộc đời còn dài.

Như đã nói ở trên, nền tảng đạo đức một con người có nhiều yếu tố hình thành nên. Tôn giáo có vai trò của nó, nhưng chỉ là hàng thứ yếu.

Naomi wrote:

em tên Ga wrote:
    Trên thực tế, Công Giáo là tôn giáo có tổ chức, hệ thống nhất ở Việt Nam ngày nay. Với 1.454.842 giáo dân ở miền nam và 833.468 giáo dân ở miền bắc, Công Giáo là một cộng đồng lớn nhất và mạnh mẽ nhất trong xã hội Việt Nam
    .....Em ga phat biểu một câu như đúng rồi. Pó tay.(luky)

Tầm chương trích cú thế này không được, em Ga đang dẫn số liệu nghiên cứu trong đoạn trích người ta để các bạn tham khảo. Chú nói người ta phát biểu như là đúng rồi là xử hơi ép.

Ga đã trích bài của người khác ra, chứng tỏ nó đã đồng ý với quan điểm này rồi. Không có gì là oan sai hết.
    tazan
    tazan

Post  tazan Thu Jan 07, 2010 10:52 pm

Hêhê a Naomi ơi e có là ai đi nữa thì cũng chẳng liên quan gì tới ông a và không cần ông a quân tâm, mà e cũng chẳng quan tâm gì tới ông a cả, vấn đề là giữa e và em Gà, e nó có cao siêu hay ko thì e nó biết chứ e đâu có hỏi a, rất hoan ngênh a vào tham gia và có những ý kiến rất có ý nghĩa, nhưng a cũng đừng nên quan tâm nhiều đến chuyện nội bộ của người khác. Có lẽ a rất mến e Gà, và nếu a muốn giúp e Gà thì nên khuyên e Gà có những thái độ cứ xử với bạn bè cho hợp lý cũng như có tạo topic thì cũng nên suy nghĩ kĩ cách nhập chứ đừng có bộp chộp giống như ông a đã nói ở lần trước. Còn nếu a thấy Tazan đây ngứa mắt và thô lỗ thì đừng có quan tâm tới cái topic này là được. Dù sao có a Naomi thì cũng thêm phần hoa lá cành cho cái 4rum này, nên rất hoan nghênh. A cũng làm e rất bất ngờ vì thật sự không biết a làm cái giống gì mà có nhiều thời gian để quan tâm tới a e cũng như cái 4rum này, vừa post bài là thấy a xuất hiện ngay, và còn thường xuyên để mắt tới nữa chứ, thật là đáng quí.
    lucky
    lucky

Post  lucky Thu Jan 07, 2010 10:59 pm

tazan wrote:Hêhê a Naomi ơi e có là ai đi nữa thì cũng chẳng liên quan gì tới ông a và không cần ông a quân tâm, mà e cũng chẳng quan tâm gì tới ông a cả, vấn đề là giữa e và em Gà, e nó có cao siêu hay ko thì e nó biết chứ e đâu có hỏi a, rất hoan ngênh a vào tham gia và có những ý kiến rất có ý nghĩa, nhưng a cũng đừng nên quan tâm nhiều đến chuyện nội bộ của người khác. Có lẽ a rất mến e Gà, và nếu a muốn giúp e Gà thì nên khuyên e Gà có những thái độ cứ xử với bạn bè cho hợp lý cũng như có tạo topic thì cũng nên suy nghĩ kĩ cách nhập chứ đừng có bộp chộp giống như ông a đã nói ở lần trước. Còn nếu a thấy Tazan đây ngứa mắt và thô lỗ thì đừng có quan tâm tới cái topic này là được. Dù sao có a Naomi thì cũng thêm phần hoa lá cành cho cái 4rum này, nên rất hoan nghênh. A cũng làm e rất bất ngờ vì thật sự không biết a làm cái giống gì mà có nhiều thời gian để quan tâm tới a e cũng như cái 4rum này, vừa post bài là thấy a xuất hiện ngay, và còn thường xuyên để mắt tới nữa chứ, thật là đáng quí.

Lời lẽ chua chát quá đó tarzan.

Đề nghị mọi người dừng những bài viết ko liên quan đến chủ đề này. Tập trung vào vấn đề chính. Em cũng quyết định theo hầu topic này đến cùng với em ga. Nhân đây cũng muốn mở man đầu óc về vấn đề tôn giáo phát. Haha.
    em tên Ga

Post  em tên Ga Thu Jan 07, 2010 11:02 pm

lucky wrote:Link đây:
    Code:
    http://vi.wikipedia.org/wiki/Vi%E1%BB%87t_Nam

Việt Nam là một nước có nhiều tôn giáo, theo thống kê của Ban Tôn giáo chính phủ Việt Nam năm 2005, hiện có gần 10 triệu tín đồ Phật giáo [16], (còn theo số liệu năm 2008 của Giáo hội Phật giáo Việt Nam, hiện có gần 45 triệu tín đồ Phật giáo)[17], 5,5 triệu tín đồ Công giáo[18], 2,4 triệu tín đồ Cao Đài[19], 1,3 triệu tín đồ Hòa Hảo[19], 1 triệu tín đồ Tin Lành[19] và 60.000 tín đồ Hồi giáo[19]. Trên thực tế, đại đa số người dân Việt Nam có tục lệ thờ cúng tổ tiên, nhiều người theo các tín ngưỡng dân gian khác như Đạo Mẫu, và thường đến cầu cúng tại các đền chùa Phật giáo, Khổng giáo và Đạo giáo. Ngoài ra, có một số các tôn giáo khác như Hồi giáo, Bà la môn...

Cứ theo số liệu này thì số lượng tín hữu PG gấp đôi CG rồi, nhưng chưa thể khẳng định tính cộng đồng của bên nào mạnh hơn được. Cảm ơn chú, em chờ cái này như là hạn trông mưa í.

Lần đầu tiên em thấy topic liên tục ở mức 5-7 người xem như hiện nay, xem ra bà con ta rất là hăm hở đi coi thiên hạ choảng nhau, thế nên ta cứ thế mà duy trì để xôm tụ cả năm há há.
    Qua topic này tự nhiên có đứa cho là em cao siêu, em khoái gớm. Nhưng mà cũng nhờ topic của em mà chú í được chửi em một cách sung sướng, chú cứ tiếp tục thẩm du nhá.
    Chú chửi em mà thấy sướng thì chú cứ viêc, em chả dám phiền chú Very Happy
    Cuối cùng, em cũng chân thành xin lỗi chú Tazan vì đã có lời làm mích lòng chú mấy bữa nay, xin lỗi! Xin Lỗi! rabbit (Em cam đoan là lần này em nói thật như đếm)
    em tên Ga

Post  em tên Ga Thu Jan 07, 2010 11:06 pm

Naomi wrote:

1. Chú phản ứng rất ra dáng của một mụ đàn bà. Anh rất bất ngờ, vì anh tưởng chú là đàn ông cơ.
    2. Số liệu của em Ga được trích từ luận án TS Lê Hoàng Phu, nếu chú có thiện chí tìm sẽ thấy.
    3. Nếu mà chú đưa con số 10 triệu người theo PG ra tranh luận mà em Ga vẫn cứ khăng khăng là CG là cộng đồng mạnh mẽ nhất thì những lời chú nói có thể chấp nhận được.
    Em Gà không có thù oán gì với chú này chứ hở? Anh không biết nội bộ lớp mấy bạn, chỉ thấy mấy bạn đem cảm xúc cá nhân vào cuộc tranh luận quá nhiều khiến nó trở nên nát bét.

Naomi nặng lời quá rồi pale
    lucky
    lucky

Post  lucky Thu Jan 07, 2010 11:11 pm

em tên Ga wrote:

Cứ theo số liệu này thì số lượng tín hữu PG gấp đôi CG rồi, nhưng chưa thể khẳng định tính cộng đồng của bên nào mạnh hơn được. Cảm ơn chú, em chờ cái này như là hạn trông mưa í.

Số liệu lên google một phát là có, rất đơn giản. Lucky ngay từ đầu tham gia tranh luận topic với tinh thần vui chơi là chính, nên quả thật ko chú tâm lắm. Nhưng từ nay sẽ post bài với phương châm "nói có sách mách có chứng".

Em gà còn ko phục "chưa thể khẳng định tính cộng đồng của bên nào mạnh hơn được" chỗ nào nữa ạh. Cũng nhắc nhở em gà tính tổ chức và hệ thống khác với tính cộng đồng.
    em tên Ga

Post  em tên Ga Fri Jan 08, 2010 10:37 am

Chú chờ cho cãi nhau bét nhè rồi mới nghiêm túc áh? Từ đầu chú dẫn số liệu mịa nó đi. Chú thật là.

Tổ chức và hệ thống đương nhiên ko thể nhập nhằng với tính cộng đồng được.
    Nhà chú có 5 người. Nhà thằng hàng xóm có 9 người. Nhà nó đông hơn nhà chú, không có nghĩa là nhà nó có tính cộng đồng cao hơn nhà chú, chú đồng ý không đã.
    lucky
    lucky

Post  lucky Fri Jan 08, 2010 11:19 am

em tên Ga wrote:Chú chờ cho cãi nhau bét nhè rồi mới nghiêm túc áh? Từ đầu chú dẫn số liệu mịa nó đi. Chú thật là.

Tổ chức và hệ thống đương nhiên ko thể nhập nhằng với tính cộng đồng được.
    Nhà chú có 5 người. Nhà thằng hàng xóm có 9 người. Nhà nó đông hơn nhà chú, không có nghĩa là nhà nó có tính cộng đồng cao hơn nhà chú, chú đồng ý không đã.

Trước hết, lucky nghĩ cần làm rõ khái niệm "tính cộng đồng" đi đã. Những bài post trước lucky đã gửi khái niệm về tính cộng đồng. Em ga đọc rồi cho ý kiến phát.
    em tên Ga

Post  em tên Ga Fri Jan 08, 2010 11:35 am

Em kím lòi mắt chưa tìm thấy chú định nghĩa khái niệm này chỗ nào. Chú trích lại cho dễ theo dõi:o
    Còn em nói tính cộng đồng ở đây là theo định nghĩa của văn hóa học: là sự liên kết các thành viên trong cộng đồng với nhau, mỗi người đều hướng tới những người khác.

Last edited by em tên Ga on Fri Jan 08, 2010 11:44 am; edited 1 time in total
    lucky
    lucky

Post  lucky Fri Jan 08, 2010 11:40 am

em tên Ga wrote:Em kím lòi mắt chưa tìm thấy chú định nghĩa khái niệm này chỗ nào. Chú trích lại cho dễ theo dõi:o

Trước tiên nói qua định nghĩa cộng đồng phát: Một cộng đồng là một nhóm xã hội của các cơ thể sống chung trong cùng một môi trường thường là có cùng các mối quan tâm chung. Trong cộng đồng người đó là kế hoạch, niềm tin, các mối ưu tiên, nhu cầu, nguy cơ và một số điều kiện khác có thể có và cùng ảnh hưởng đến đặc trưng và sự thống nhất của các thành viên trong cộng đồng.

Sponsored content

Post  Sponsored content

Current date/time is Thu May 16, 2024 4:15 am